ગુજરાતદેશ

સમગ્ર વિશ્વમાં 10 કરોડ અને ભારતમાં 50 લાખ લોકો પોતાનું ઘર છોડીને થયા વિસ્થાપિત જાણો ચોંકાવનારૂ કારણ…

સંયુક્ત રાષ્ટ્રના એક રિપોર્ટમાં ચોંકાવનારો ખુલાસો થયો છે. 2021માં આબોહવા પરિવર્તન અને આપત્તિઓના કારણે વિશ્વભરમાં 100 મિલિયનથી વધુ લોકો એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ વિસ્થાપિત થશે, એમ અહેવાલમાં જણાવાયું છે. ભારતમાં આ સંખ્યા 50 લાખની આસપાસ છે. આનો અર્થ એ થયો કે આ વર્ષે ભારતમાં 50 લાખથી વધુ લોકોને તેમના ઘર છોડીને ભાગવાની ફરજ પડી છે.

યુએન રેફ્યુજી એજન્સી (યુએનએચસીઆર)ના વાર્ષિક વૈશ્વિક પ્રવાહોના અહેવાલ મુજબ, ગયા વર્ષે આવા મોટા પાયે વિસ્થાપનના કારણોમાં હિંસા, માનવાધિકારનું ઉલ્લંઘન, ખાદ્ય અસુરક્ષા, આબોહવા સંકટ, યુક્રેનમાં યુદ્ધ અને આફ્રિકાથી અફઘાનિસ્તાન સુધીના અન્ય સંકટ હતા.

ચીનમાં સૌથી વધુ વિસ્થાપિત લોકો:
રિપોર્ટ અનુસાર, 2021માં આપત્તિથી વિસ્થાપિત થયેલા લોકોની સૌથી વધુ સંખ્યા ચીનમાં 6 મિલિયન, ફિલિપાઈન્સમાં 5.7 મિલિયન અને ભારતમાં 4.9 મિલિયન હતી. આમાંથી મોટાભાગના લોકોએ આપત્તિને કારણે અસ્થાયી રૂપે તેમના ઘર છોડી દીધા હતા. મોટાભાગના આંતરિક રીતે વિસ્થાપિત લોકો તેમના ઘરે પાછા ફર્યા છે, પરંતુ વર્ષના અંત સુધીમાં, વિશ્વભરમાં આપત્તિઓ દ્વારા વિસ્થાપિત 5.9 મિલિયન લોકો તેમના ઘરે પાછા ફરી શક્યા નથી, અહેવાલમાં જણાવાયું છે.

વિસ્થાપિત લોકોની સંખ્યા દર વર્ષે વધી રહી છે:
યુએન એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે છેલ્લા એક દાયકામાં દર વર્ષે તેમના ઘર છોડવા માટે ફરજ પાડવામાં આવેલા લોકોની સંખ્યામાં વધારો થયો છે. 2021 ના ​​અંત સુધીમાં, યુદ્ધ, હિંસા, અત્યાચાર અને માનવાધિકારના ઉલ્લંઘનને કારણે વિસ્થાપિત લોકોની સંખ્યા 89.3 મિલિયન હતી, જે એક વર્ષ અગાઉની સરખામણીમાં આઠ ટકાનો વધારો અને 10 વર્ષ અગાઉના આંકડા કરતાં બમણા કરતાં વધુ છે.

Back to top button