ધર્મ

જાણો ખોડિયાર માતા નો ઇતિહાસ…

મામણિયા ગઢવીનું અપમાન ખોડિયાર માની વાર્તા 700A.D. તે રોઈશાલા નામના ગામથી શરૂ થાય છે. રોશાલા એ સૌરાષ્ટ્ર (ગુજરાત, ભારત) માં હાલના ભાવનગર શહેર નજીક વલ્લભીપુર પ્રાંતનો એક ભાગ હતો.

મહારાજ શીલભદ્ર વલ્લભીપુર પ્રાંતના શાસક હતા. મામણિયા ગઢવી તેમના રાજ્યના એક નાનકડા શહેર રોઈશાલામાં રહેતી હતી. તેઓ મહારાજ શીલભદ્રના શ્રેષ્ઠ મિત્ર અને નજીકના વિશ્વાસુ હતા. શિવના પ્રામાણિક, નમ્ર અને છટાદાર ભક્ત મમણિયા ગઢવીને તેમના મિત્ર દ્વારા રાજગઢવી તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા. રાજા તેના મહેલમાં કલાકો સુધી તેની સાથે વાત કરતો અને મહત્વના ગવર્નન્સ મુદ્દાઓ પર તેની સલાહ લેતો.મહારાજ શીલભદ્ર અને મામાનિયા વચ્ચેનું આ જોડાણ તેમની પરિષદના ઘણા મંત્રીઓને ઈર્ષ્યા કરતા હતા. તેને મહેલમાં અને મહારાજાની ખાનગી ઓરડીઓમાં તેની હાજરી ગમતી ન હતી. ઘણીવાર લાચાર જોવા મળે છે, તેઓ રાજાને તેમની નફરત જાહેર કરવાની હિંમત કરી શકતા નથી. તેઓએ તે રાણી (મહારાજ શીલભદ્રની પત્ની)ને કર્યું. રાજાના એક માણસે રાણીનું ધ્યાન દોર્યું કે મમાનિયા અને તેની પત્ની ‘બંજ’ છે કારણ કે લગ્ન પછી વર્ષો સુધી તેમને સંતાન નહોતું. આ તેમના દ્વારા સમજાવાયેલ રાજા, રાજ્ય અને રાણીના સંતાનો થવાની સંભાવનાઓ માટે તેમની હાજરીને અશુભ બનાવે છે.

મગજ ધોવાઈ ગયેલી રાણીએ રાજાના માણસોને મમણિયા ગઢવી સાથે મહેલમાં પ્રવેશ ન કરવાનો આદેશ આપવો પડ્યો. બીજા દિવસે સામાન્ય આત્માને કોર્ટના દરવાજે અટકાવી દેવામાં આવ્યો. તેને દરવાજેથી કહેવામાં આવ્યું કે રાજા તેનો અશુભ ચહેરો જોવા માંગતો નથી. આઘાત પામી, મમાનિયાએ રાજાના બદલાયેલા વલણનું કારણ પૂછ્યું, જે તેનો શ્રેષ્ઠ મિત્ર પણ છે. દરવાજે તેને કહ્યું કે દરબારમાં અથવા રાજાના મહેલમાં નિઃસંતાન માણસ હાજર હોય તે રાજા માટે અશુભ છે.વીજળી પડે એ પહેલાં મામણિયાનું હૈયું ધ્રૂજી ઊઠ્યું. વર્ષોની મિત્રતા અને નિઃસ્વાર્થ સેવા પછી અપમાનને ગળી જવાનો પ્રયાસ કરીને, તે વધુ ચર્ચા કર્યા વિના મહેલ છોડી દે છે.મમાનિયાની પ્રાર્થનાનો જવાબ મળ્યોમમાનિયા રાજધાનીથી ઘરે જાય છે. તેના ચહેરા પરનો નારાજ દેખાવ તેની પત્ની મિનાલ્ડની નજરથી બચી શક્યો નહીં. કારણોની તપાસ કર્યા પછી, તેણીને રાજાના મહેલમાં તેના અપમાન વિશે જાણવા મળ્યું કે તેઓને કોઈ સંતાન નથી. તે તેના પતિને ખુશ કરવા માટે થોડું કરી શકી જે હજુ પણ આઘાતમાં હતી.મામણિયાએ શિવ મંદિરમાં જઈને ભગવાન શિવને બાળકો માટે પૂછવાનું નક્કી કર્યું. તે કમળની પૂજા કરવાનું નક્કી કરે છે (હુક અથવા ક્રૂક દ્વારા ભગવાનને ખુશ કરવા માટે હાથી યોગનું એક સ્વરૂપ). આખરે મામણિયાએ અવિચારી ભગવાન શિવને પોતાનો જીવ આપવાનું નક્કી કર્યું.

જ્યારે તેઓ અંતિમ યજ્ઞ કરવાના હતા ત્યારે ભગવાન શિવ પ્રગટ થયા. ભગવાને તેને એક ઈચ્છા પૂછી અને તે જાણીને તેણે તેનો અસ્વીકાર કર્યો અને કહ્યું કે પિતા બનવું તેના નસીબમાં નથી. પાછળથી તે તેણીને નાગલોક (સાપનું રાજ્ય) લઈ ગયો કે શું નાગદેવ (સાપનો રાજા) મદદ કરી શકે છે. તેણીનો કેસ સાંભળ્યા પછી, નાગદેવની પુત્રીઓ (નાગપુત્રીઓ) લાચાર મામાનિયાને તેના ભાવનાત્મક સંકટમાંથી બચાવવાનું નક્કી કરે છે. 7 નાગપુત્ર (પુત્રી) અને 1 નાગપુત્ર (પુત્ર) તેમના સ્થાને જન્મ લેવા માટે સંમત છે. તેઓ મહાસુધા આથમમાં આવવાનું વચન આપે છે (કેટલીક આવૃત્તિઓમાં અષાડી બીજ તરીકે ચર્ચા કરવામાં આવી છે).

મમાનિયા અને તેની પત્નીના જણાવ્યા મુજબ, મહાન ઘટનાની અપેક્ષામાં 8 પારણા તૈયાર રાખો. વચન મુજબ 8 સાપ તેમના ઘરમાં પ્રવેશ કરે છે અને દરેક પારણા પર કબજો કરે છે. થોડા જ સમયમાં તેઓ બાળકનું રૂપ ધારણ કરે છે. જન્મેલા 8 બાળકોમાંથી એક જાનબાઈ (ખોડિયાર મા) છે.

 

કેટલાક સાથી ગ્રામજનો જાણતા હતા કે મિનાલ્ડ ગર્ભવતી નથી અને 8 બાળકોને જન્મ આપવો એ કોઈ ચમત્કારથી ઓછું નથી કારણ કે તેઓ દાવો કરે છે. કેટલાકને શંકા છે કે રાતોરાત મતદાન મમાનિયા અને તેની પત્ની દ્વારા કરવામાં આવેલી કાળા જાદુની યુક્તિનું પરિણામ હતું. આ અફવાઓ મહારાજ શીલભદ્રના કાન સુધી પહોંચી, જેઓ મામણિયા હવે ‘બંજ’ નથી એ જાણીને બીજા કોઈની જેમ ખુશ હતા. તેથી તેણે મામાનિયા ચરણની ઉજવણીમાં તેણીની મુલાકાત લેતા પહેલા તેણીને અનિચ્છા કરી.માતાજી અને તેમના ભાઈ-બહેનો પાણી પર તરતારાજાની હત્યાના કાવતરાની અફવાને પગલે, રાજાના માણસો આ પ્રસંગને પકડી લે છે અને તેના માટે મામાનિયા ચારણને દોષી ઠેરવે છે. એક છોડ મમાનિયા ભરવાડ દ્વારા રાજાને ઓફર કરવા માટે લાવેલી મીઠાઈઓને ગુપ્ત રીતે ઝેર આપે છે.

પ્રસન્ન શિલભદ્ર બધા બાળકો તરફ જુએ છે. જ્યારે તે નાનકડી જાનબાઈને પારણામાંથી પોતાના હાથમાં લે છે, ત્યારે માતાજી તેને આશીર્વાદ આપવા માટે તેના માથા પર હાથ લંબાવે છે. નિર્દોષ રાજાને તેની હત્યાના પ્રયાસમાંથી બચાવવા માટે, માતાજી પારણામાંથી બીજો ચમત્કાર કરે છે. જ્યારે શીલભદ્ર ઝેરી મીઠાઈ ખાવાના હતા ત્યારે તેઓ અચાનક અદૃશ્ય થઈ ગયા.

આ રાજાને હેરાન કરે છે અને કાળા જાદુની યુક્તિ સામેલ હોવાની શંકા ઉમેરે છે. તે બાળકોને લોખંડના ક્રેટમાં પાણીમાં બોળીને મારી નાખવાનો આદેશ આપે છે. તેના અવિશ્વાસ માટે આયર્ન ક્રેટ્સ પાણી પર તરતા હતા અને કિનારા પરના દરેક લોકો હજુ પણ ક્રેટમાં બાળકોના રડવાનો અવાજ સાંભળી શકતા હતા.

 

Back to top button