દેશ

જાણો કોણ છે મહેન્દ્રપ્રતાપ સિંહ જેના માટે નરેન્દ્ર મોદી આટલું મોટું કામ કરવા જઈ રહ્યા છે

જાટ રાજા મહેન્દ્ર પ્રતાપ સિંહનો જન્મ 1 ડિસેમ્બર, 1886 ના રોજ મુરસનના જાટ વંશમાં થયો હતો. તેનો ઉછેર થયો હતો અને તેનું પ્રારંભિક શિક્ષણ વૃંદાવનમાં થયું હતું. ત્યાર બાદ તેમણે અલીગઢ મુસ્લિમ યુનિવર્સિટી તરીકે ઓળખાતી અલીગઢની મોહમ્મદન એંગ્લો-ઓરિએન્ટલ કોલેજમાંથી એમ.એ. જોકે, દેશ માટે કંઇક કરવાની ભાવના તેમનામાં કડવાશથી ભરેલી હતી.

દેશ પ્રવાસ દરમિયાન, દેશવાસીઓની દુર્દશા અને સરકારના અત્યાચાર જોઈને તેમણે આંદોલનનો ઝંડો ઉંચો કર્યો. 31 વર્ષ સુધી તેઓ જર્મની, અફઘાનિસ્તાન, તુર્કી, યુરોપ, અમેરિકા, ચીન, જાપાન, રશિયા વગેરે દેશોમાં ભટક્યા અને ભારતની આઝાદીને જાગૃત કરવાનું કામ કર્યું. તેઓ અંગ્રેજોની આંખમાં ડંખ મારવા લાગ્યા. બ્રિટિશ સરકારે તેમને દેશદ્રોહી જાહેર કર્યા અને તેમની સંપત્તિ જપ્ત કરી. ડિસેમ્બર 1915 માં તેમણે કાબુલમાં તેમની અધ્યક્ષતામાં ભારતની કામચલાઉ સરકારની રચના કરી.

1925 માં, તેમણે ન્યૂયોર્કમાં નેગ્રોની સ્વતંત્રતાના સમર્થનમાં જોરદાર ભાષણ આપ્યું. સપ્ટેમ્બર 1938 માં તેમણે સૈનિક બોર્ડની રચના કરી. આ બોર્ડમાં તેઓ પ્રમુખ હતા, ઉપપ્રમુખ તરીકે રાશ બિહારી બોઝ અને મહામંત્રી તરીકે આનંદ મોહન સહાય હતા. બીજા વિશ્વયુદ્ધમાં તેમને કેદી બનાવવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ કેટલાક નેતાઓના પ્રયાસોથી તેઓ મુક્ત થયા હતા.

ઓગસ્ટ 1945 માં તેઓ ભારત પરત ફર્યા. 1957 માં મથુરાથી અટલ બિહારી વાજપેયીને હરાવીને 1957 ની લોકસભા ચૂંટણીમાં આઝાદી પછી તેઓ લોકસભાના સ્વતંત્ર સભ્ય બન્યા. તેઓ ‘ઇન્ડિયન ફ્રીડમ ફાઇટર્સ એસોસિએશન’ અને ‘ઓલ ઇન્ડિયા જાટ મહાસભા’ના પ્રમુખ પણ હતા. 29 એપ્રિલ 1979 ના રોજ તેમનું અવસાન થયું. કેન્દ્ર સરકારે તેમની યાદમાં ટપાલ ટિકિટ બહાર પાડી હતી.

Back to top button